नाशिक ग्रामीण

नाशिकः खवा, पेढा व बर्फीत मोठ्या प्रमाणात भेसळ पकडली


वेगवान नाशिक / wegwan Nashik news

नाशिक, ता. 19 एप्रिल 2024 – त्र्यंबकेश्वर येथील मंदिराभोवती पेडा, स्पेशल बर्फीसह भेसळयुक्त मिठाईची विक्री करणाऱ्या विक्रेत्यांवर अन्न व औषध प्रशासनाने अचानक कारवाई केली. येथे भेसळयुक्त खव्यापासून बनवलेली खास बर्फी पेडा आणि कलाकंद बर्फीसोबत विकली जात होती.

या संदर्भात मे रोजी भोलेनाथ स्वीट्स, मेनरोड, त्र्यंबकेश्वर येथे एकूण 78 किलो मोकळा खवा, ज्याची किंमत रु. 37,440, आणि श्री नित्यानंद पेढा सेंटर, छत्रपती शिवाजी महाराज चौक, त्र्यंबकेश्वर येथे 22 किलो गोड हलवा (संध्याकाळ) रु. 6,600 आणि हलवा (गाय) 13 किलोग्रॅम रु. 3,900, मे मध्ये. भोलेहार प्रसाद पेडा प्रसाद स्टोअर, उत्तर दरवाजा, त्र्यंबकेश्वर, 22 किलोचा हलवा (गाय) रु. 6,600, एकूण मूल्य रु. 5,44,400, ज्याचा वापर खवा आणि हलव्याच्या नावाखाली भेसळयुक्त पेडा आणि कलाकंद बर्फी तयार करण्यासाठी केला जातो. खराब झाल्याने तो जप्त करून त्र्यंबकेश्वर नगरपरिषदेच्या कचऱ्याच्या ढिगाऱ्यात टाकण्यात आला.

नाशिक व्हॅाटसअप ग्रुपJoin
whatsapp channelJoin

अन्न व औषध प्रशासन, नाशिक कार्यालयाने गर्दी आणि आगामी उन्हाळी सुट्ट्यांची पार्श्वभूमी लक्षात घेऊन तीर्थक्षेत्रांवर भेसळयुक्त व बनावट खाद्यपदार्थांवर कारवाई करण्याची मोहीम सुरू केली आहे. जनतेला दर्जेदार व भेसळविरहित अन्न मिळत असल्याची माहिती अन्न व औषध प्रशासनाला असून त्याचाच एक भाग म्हणून अन्न सुरक्षा अधिकारी नाशिक गोपाळ कासार, योगेश देशमुख, प्रमोद पाटील, सौ. उपरोक्त प्रकरणात घेतलेले नमुने अन्न विश्लेषकांकडे पाठविण्यात आले असून, अहवालानंतर कायद्यानुसार उल्लंघनाबाबत पुढील कारवाई करण्यात येईल

या ठिकाणी मिळतो 100 टक्के शुध्द पेढा 

नाशिक जिल्ह्यातील चांदवड तालुक्यातील काजीसांगवी येथील शेतकरी साहेबराव ठाकरे यांनी स्वताच्या गाईच्या दुधापासून खवा तयार करुन त्यातून त्यांनी साखरेला फाटा देत खव्यात ऊसाचा रस टाकून निसर्ग आयुर्वेदिक गुळाचा पेढा तयार केला आहे. आज त्यांचा पेढा परदेशात नेला जात आहे.  पेढा खात्रीशीर असल्यामुळे संपर्ण नाशिक जिल्ह्यातील लोक या पेढ्याला प्रथम पसंती देतात. घरच्या गाई असल्यामुळे खवा कोणाकडून आणण्याची गरज नाही. त्यामुळे खव्यात भेसळ होत नाही म्हणजे पेढ्यात भेसळ नाही. खात्री असल्यामुळे त्यांच्या पेढ्याला मोठी मागणी आहे. 

धार्मिक ठिकाणी का होते भेसळ 

धार्मिक ठिकाणी भेसळ होण्याचं कारण असं, धार्मिक ठिकाणी पेढा, कलाकंद हे लोकांना नेमकं पेढा आणि कलाकंद यांच्यातला फरक कळत नाही, दुसरं सांगायचं झालं म्हणजे धार्मिक ठिकाणी आपण देवावर श्रद्धा ठेवून जातो आणि त्या ठिकाणी आपण पेढे देवाला वाहण्यासाठी घेतो आणि घरी आणतो. मात्र आपण घेतलेले पेढे हे नावानिशी आहे का ते पेढ्याचं नाव काय आहे तो पेढा कोणाच्या नावाने विकला जातो, याची सर्व माहिती न घेता आपले भाविक भक्त पेढे घेऊन मोकळे होतात. मात्र तसं न करता आपण जो पेढा खरेदी करतो तो कोणाच्या नावाने विकला जातो ते पाहणे गरजेचे आहे. जस कार घेतांना कंपनी पाहिल्या जाते तसं पेढा खरेदी करतांना तो नेमकं कोणाचा आहे हे पण पाहिले पाहिजेत.


Sahebrao Thakare

वेगवान ऑनलाईनमध्ये मुख्यसंपादक म्हणून कार्यरत. २४ वर्षांपूर्वी वृत्तपत्रातून पत्रकारितेची सुरुवात. सकाळ, पुण्यनगरी, पुढारी,अॅग्रोवन, टीव्ही ९ मराठी, पत्रकार म्हणून काम. २०१४ पासून वेगवान न्यूज, वेगवान नाशिक, इंडिया हिंदी न्यूज, बीजनेस बातम्यांचे संपादकीय म्हणून काम पाहत आहे. राजकारण, टेक, क्राईम,शेती, उद्योग, खेळ,बीजनेस विषयातील बातम्यांमध्ये हातखंडा.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
error: Content is protected !!