शेती

महाराष्टातील या जिल्ह्यांना यलो अलर्टःगारपीटीची शक्यता

Yellow alert in Maharashtra and districts: possibility of Garp


वेगवान नाशिक / जयेश पारवे 

पुणेः 17 मार्च 2024  गेल्या काही दिवसांपासून राज्यातील वातावरणात सातत्याने बदल होत आहेत. बऱ्याच ठिकाणी, सध्या उष्णतेची लाट आहे, तर काही भागात पाऊस पडत आहे. भारतीय हवामान खात्याने नुकत्याच वर्तवलेल्या अंदाजानुसार, १६ ते १९ मार्चदरम्यान काही ठिकाणी ढग दाटून येण्याची शक्यता आहे. ही स्थिती मराठवाडा आणि मध्य महाराष्ट्रासह भागात राहण्याची शक्यता आहे.Yellow alert in Maharashtra and districts: possibility of Garp

पुढील काही दिवस मराठवाडा आणि मध्य महाराष्ट्रात ढग कायम राहण्याचा अंदाज आहे. त्यामुळे 16 ते 19 मार्चपर्यंत विदर्भात ढग आणि पावसाची शक्यता आहे. याशिवाय विदर्भातील काही भागात पावसाची शक्यता आहे.

Nashik Whatsapp Group Join
whatsapp channel Join

गेल्या काही दिवसांपासून राज्यात कमाल आणि किमान तापमानात चढ-उतार होत आहेत. सकाळ थंड असते, दुपार कडक असते, त्यानंतर संध्याकाळ थंड असते. अशा परिस्थितीत राज्यात पावसासाठी पोषक वातावरण बनत आहे. त्यामुळे आजपासून पूर्व विदर्भात वादळी वाऱ्यासह पावसाचा इशारा हवामान विभागाने दिला आहे.

राज्यातील हवामानात सातत्याने बदल होत आहेत. आता जवळपास सर्वच जिल्ह्यांतून थंडी गायब होत असून, उन्हाची तीव्रता वाढू लागली आहे. किमान आणि कमाल तापमानात वाढ झाल्याने उष्मा वाढत आहे. राज्यातील प्रमुख शहरांमधील तापमान 35 ते 37 अंश सेल्सिअस दरम्यान असते. दरम्यान, विदर्भात काही ठिकाणी अनपेक्षित पाऊस आणि गारपीट होण्याची शक्यता हवामान खात्याने वर्तवली आहे. 17 मार्च रोजी राज्यातील हवामानाचे निरीक्षण करणे महत्त्वाचे ठरणार आहे.

राज्यात येलो अलर्ट :

मराठवाड्याच्या काही भागावर ढग दाटून येतील. याशिवाय विदर्भातील वर्धा, यवतमाळ, अमरावती, नागपूर, चंद्रपूर, गडचिरोली आणि भंडारा या जिल्ह्यांसाठी हवामान विभागाने यलो अलर्ट जाहीर केला आहे. त्यामुळे या भागात अनपेक्षित पाऊस पडण्याची दाट शक्यता आहे.

पिकांचे नुकसान :

काही दिवसांपूर्वी, महाराष्ट्रातील अनेक भागांमध्ये अनपेक्षित पाऊस आणि गारपिटीमुळे बागा आणि फळबागांसह रब्बी हंगामातील पिकांचे नुकसान झाले होते. आता हवामान खात्याने पुन्हा एकदा विदर्भात अनपेक्षित पावसाचा इशारा दिल्याने शेतकऱ्यांच्या चिंतेत भर पडली आहे. कोकणातील काजू आणि आंबा बागांवरही हवामानाचा परिणाम जाणवत आहे.

आजारांमध्ये वाढ:
महाराष्ट्रातील बदलत्या हवामानामुळे गेल्या काही दिवसांपासून आजारांचे प्रमाण वाढले आहे. सर्दी, खोकला, ताप यांसारख्या संसर्गजन्य आजारांनी नागरिकांना घेरले आहे. सर्दी, खोकला यामुळे लोक चिंताग्रस्त झाले आहेत. त्यामुळे बदलत्या वातावरणामुळे खबरदारी घेणे गरजेचे आहे.


Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button