नाशिक शहर

नाशिक महानगरपालिकेला या कारणामुळे धरले धारेवर

The Nashik Municipal Corporation नाशिक महानगरपालिकेला या कारणामुळे धरले धारेवर was kept on edge due to this reason


वेगवान नाशिक 

नाशिक 26 डिसेंबर 23 – Nashik News- महाराष्ट्र प्रदूषण नियंत्रण मंडळाने याकडे लक्ष वेधले आहे की दोन एकरपेक्षा जास्त घरांच्या प्रकल्पांवर काम करणाऱ्या बांधकाम व्यावसायिकांना सांडपाणी प्रक्रिया प्रकल्प आणि घनकचरा व्यवस्थापन प्रकल्प बांधणे आवश्यक आहे. नाशिक महापालिकेकडून या नियमांचे पालन होत नसल्याबद्दल मंडळाच्या सदस्य सचिवांनी चिंता व्यक्त केली आहे.

कारवाई करण्याचे निर्देश:

Nashik Whatsapp Group Join
whatsapp channel Join

अविनाश ढाकणे  यांनी आवश्यक सांडपाणी प्रक्रिया प्रकल्प आणि घनकचरा व्यवस्थापन प्रकल्प कार्यान्वित न करणाऱ्या बांधकाम प्रकल्पांना नोटिसा पाठवून कारवाई करण्याचे निर्देश महापालिकेला दिले आहेत.

नाशिक महापालिकेने सांडपाणी नदीत सोडण्यापूर्वी त्यावर प्रक्रिया करणे बंधनकारक आहे.पाण्याच्या जैव ऑक्सिजन मागणीसाठी (BOD) एक निर्दिष्ट मानक आहे, ज्यामध्ये नदीपात्रात पाणी सोडताना ते 10 पेक्षा कमी असावे.

सांडपाण्याचे प्रमाण:

शहराला मोठ्या प्रमाणात सांडपाण्यावर प्रक्रिया करण्याचे आव्हान आहे, पुरवठा केलेल्या पाण्यापैकी 85 टक्के सांडपाण्यात रूपांतरित होत आहे. सध्याचा पाणीपुरवठा 538 दशलक्ष लिटर इतका असल्याची नोंद आहे आणि एवढ्या मोठ्या प्रमाणात सांडपाण्यावर प्रक्रिया करण्याची महापालिकेची क्षमता नाही.

100 टक्के सांडपाण्यावर प्रक्रिया करून ते नदीत सोडले जाते, असा महापालिकेचा दावा असला तरी या प्रतिपादनाच्या अचूकतेबाबत साशंकता आहे. महाराष्ट्र प्रदूषण नियंत्रण महामंडळ आणि राज्य सरकार या दोघांनीही पालिकांची आर्थिक परिस्थिती लक्षात घेऊन सांडपाणी प्रक्रिया करण्यासाठी नियम तयार केले आहेत.

दोन एकरपेक्षा जास्त क्षेत्रफळाच्या प्रकल्पांसाठी सांडपाणी प्रक्रिया प्रकल्प आणि घनकचरा व्यवस्थापन प्रकल्प अनिवार्य आहेत.

नियमांचे उल्लंघन केल्याबद्दल सूचना:

ज्या प्रकल्पांनी आवश्यक सांडपाणी प्रक्रिया प्रकल्प आणि घनकचरा व्यवस्थापन प्रकल्प कार्यान्वित केले नाहीत, अशा प्रकल्पांना नोटिसा बजावण्याचे निर्देश प्रदूषण नियंत्रण मंडळाने महापालिकेला दिले आहेत.

ही बातमी नाशिकमधील पर्यावरणीय पद्धती, विशेषत: बांधकाम प्रकल्पांमधील सांडपाणी प्रक्रिया आणि घनकचरा व्यवस्थापनाच्या संदर्भात नियामक काळजी घेण्याची गरज आहे. नोटीस जारी केल्याने शहरातील पर्यावरण नियमांचे पालन करण्याच्या दिशेने एक हालचाल सुरु होतील अशी अपेक्षा आहे.


Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button