नाशिकचे राजकारण

एक्झिट पोल चुकलाः भाजप महाविजयाकडे; काँग्रेसने मोठं राज्य गमावलं

Election trends in four states


वेगवान नाशिक / वेगवान / Wegwan Nashik 

नवी दिल्ली | ३ डिसेंबर २०२३: राजस्थान, मध्य प्रदेश, छत्तीसगड आणि तेलंगणा या चारही राज्यांचे निकाल आता उपलब्ध आहेत. सुरुवातीच्या टप्प्यात चारही राज्यात काँग्रेस आघाडीवर असल्याने काँग्रेसची सत्ता येईल, असे अपेक्षेचे वातावरण निर्माण झाले होते. त्यामुळे काँग्रेस कार्यालयाबाहेर जल्लोष करण्यात आला. मात्र, मतमोजणी जसजशी पुढे सरकत गेली तसतसा त्यांचा कल भाजपकडे वळू लागला.

चारपैकी तीन राज्यांत भाजप आघाडीवर असल्याने गतीमानता बदलली. या तिन्ही राज्यांमध्ये भाजप सत्तेवर येण्याच्या मार्गावर असल्याचे दिसून येत आहे, यावरून काँग्रेस केवळ एका राज्यात सत्ता स्थापन करू शकते. महत्त्वाचं म्हणजे काँग्रेसला महत्त्वाच्या राज्यातील सत्ता गमावण्याची वेळ आली आहे.

सध्याच्या ट्रेंडनुसार, भाजप मध्य प्रदेशात मोठ्या आघाडीसह सत्तेत परतण्याच्या तयारीत आहे. ताज्या आकडेवारीनुसार, राज्यात भाजप 157 जागांवर आघाडीवर आहे, तर काँग्रेस 70 जागांवर आघाडीवर आहे. पुन्हा एकदा शिवराजसिंह चौहान यांचा मध्य प्रदेशात सत्ता स्थापनेचा मार्ग मोकळा दिसत आहे. राज्याच्या शेवटच्या टप्प्यात चौहान यांच्या लाडली योजनेच्या अंमलबजावणीला व्यापक पाठिंबा मिळाला, हे दर्शविते की लोकांनी पुन्हा एकदा त्यांच्यावर विश्वास ठेवला आहे.

राजस्थानकडे वळले असता, सत्ता काँग्रेसच्या हातून निसटत असल्याचे दिसून येत असून, भाजपला विजय मिळण्याची शक्यता आहे. भाजपला 100 जागा मिळण्याचा अंदाज आहे, तर काँग्रेस 78 जागांसह पिछाडीवर आहे. इतर पक्षांना 15 जागा मिळण्याची शक्यता आहे. यामुळे राजस्थानमध्ये काँग्रेसचा एक महत्त्वाचा आणि लाजिरवाणा पराभव होऊ शकतो, जो राज्यातील जनतेमध्ये काँग्रेसच्या कारभाराबाबत असंतोष दर्शवतो.

छत्तीसगडच्या आशा-आकांक्षांचाही चुराडा झाला. सुरुवातीला छत्तीसगडमध्ये काँग्रेस आघाडीवर होती, त्यामुळे काँग्रेसच्या विजयाच्या अपेक्षा वाढल्या होत्या. मात्र, हा अंदाज खोटा ठरला, कारण भाजपची आता छत्तीसगडमध्ये सत्तेच्या दिशेने वाटचाल सुरू आहे. भाजपला 48 जागा मिळाल्या आहेत, तर काँग्रेस 41 जागांसह पिछाडीवर आहे. सध्या भाजपची आघाडी असली तरी छत्तीसगडमध्ये फेरबदल होण्याची शक्यता आहे.

काँग्रेससाठी सकारात्मक बाबी पाहता तेलंगणा दिलासा देणारा आहे. तेलंगणामध्ये काँग्रेस 66 जागा मिळवून स्पष्ट बहुमतासाठी सज्ज आहे, तर सत्ताधारी BRS पक्ष केवळ 45 जागांसह पिछाडीवर आहे. मात्र, भाजपला केवळ तीन जागांवर आघाडी आहे, तर एमआयएम चार जागांवर आघाडीवर आहे.

एक्झिट पोल अयशस्वी झाले का?

बहुतांश एक्झिट पोलने राजस्थानमध्ये भाजप आणि मध्य प्रदेशात काँग्रेसची सत्ता येण्याची शक्यता वर्तवली आहे. मात्र, दोन्ही राज्यात भाजपचा विजय होत असल्याचे दिसून येत असल्याने हे अंदाज चुकीचे ठरला आहे.


Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button