Tech

Aditya L-1 भारताचे आदित्य एल-१ हे सुर्य़मिशन यशस्वी उडाण


Know what is India’s Aditya L-1 solar mission

चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवाजवळ चांद्रयान-3 यशस्वीरित्या उतरवल्यानंतर, भारतीय अंतराळ संशोधन संस्था (ISRO) 2 सप्टेंबर रोजी श्रीहरिकोटा अंतराळ केंद्रातून सकाळी 11:50 वाजता आदित्य एल1, त्याची पहिली अंतराळ-आधारित सौर मोहीम प्रक्षेपित करण्यासाठी सज्ज आहे. आदित्य L1 पृथ्वीपासून अंदाजे 1.5लाख किमी अंतरावर असलेल्या सूर्य-पृथ्वी Lagrange पॉइंट L1 येथे दुर्गम स्थानावरून सौर कोरोनाचे निरीक्षण करेल.

आदित्य एल१ १५ लाख किलोमीटर प्रवास केल्यानंतर लॅग्रेंज पॉइंट – १ येथे पोहचेल. येथे् पोहचल्यानंतर मिशन जवळपासच्या परिस्थितीची माहिती घेईल आणि वेगवेगळ्या डेटाचा अभ्यास करेल. आदित्य एल१ सौर कोरोना वरील डेटा तसेच व्हिज्युएल इमिशन लाइनचा अभ्यास खरेल. या अभ्यासासाठी अनेक प्रगत उपकरणे आदित्य एल१ सोबत पाठवण्यात येतील.

आदित्य एल१ नेमकं कसं काम करेल, शास्त्रज्ञांना आशा आहे की भारताच्या पहिल्या सौर मिशन आदित्य-एल 1 च्या माध्यमातून गोळा केलेल्या डेटाचे विश्लेषण केल्यानंतर त्यांना सूर्याचा भूतकाळ, वर्तमान आणि भविष्याबद्दल नवीन माहिती मिळू शकेल. येत्या दशकांमध्ये आणि शतकांमध्ये पृथ्वीवरील संभाव्य हवामान बदल समजून घेण्यासाठी हा डेटा महत्त्वाचा ठरू शकतो.

Lagrange पॉइंट 1 म्हणजे काय?

लॅग्रेंज पॉइंट हा समतोल बिंदू आहे जेथे सूर्य आणि पृथ्वीच्या गुरुत्वाकर्षण शक्ती समान आहेत. आदित्य L1 पृथ्वीपासून सुमारे 1.5 दशलक्ष किलोमीटर अंतरावर असलेल्या सूर्य-पृथ्वी प्रणालीच्या Lagrange पॉइंट 1 (L1) भोवती प्रभामंडल कक्षेत ठेवले जाईल. येथून तुम्हाला कोणत्याही व्यत्ययाशिवाय किंवा ग्रहण न होता सूर्याचे सतत दर्शन घेण्याचा लाभ मिळेल.

सूर्याचा अभ्यास करणारी पहिली अवकाश-आधारित वेधशाळा

सूर्याचा अभ्यास करणारी भारताची पहिली अंतराळ-आधारित वेधशाळा – आदित्य-L1 अंतराळयान, PSLV-C57 रॉकेट वापरून प्रक्षेपित केले जाईल. आदित्य-L1 अंतराळयान सूर्याचा कोरोना, क्रोमोस्फियर, फोटोस्फियर आणि सौर वारा यांचा अभ्यास करण्यासाठी सात पेलोडसह सुसज्ज असेल.

पहा व्हिडीओ 

 


Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button