या पिकाची लागवड करून शेतकरी होणार श्रीमंत


वेगवान नाशिक

शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढवण्याचा प्रयत्न करणाऱ्या केंद्र सरकारने आता निवडुंगाच्या लागवडीतून शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढवण्याची योजना आखली आहे. नापीक आणि कमी सुपीक जमिनीवर निवडुंगाची लागवड करण्याचा सरकारचा मानस आहे. जैव-इंधन आणि जैव-खतांच्या निर्मितीमध्ये निवडुंगाच्या व्यावसायिक वापराला प्रोत्साहन देण्याच्या शक्यतांचा शोध घेण्याचे कामही सरकारने सुरू केले आहे.

आजचे राशी भविष्यः या राशीच्या लोकांनी विशेष सावधगिरी बाळगा

याचा दुहेरी फायदा होईल. पहिले म्हणजे निवडुंगाची मागणी वाढल्याने शेतकऱ्यांना चांगले पैसे मिळतील. दुसरे म्हणजे, जैवइंधन उत्पादनात वाढ झाल्यामुळे सरकारला कच्च्या तेलाच्या आयातीवर कमी खर्च करावा लागेल.

याबाबत केंद्रीय ग्रामीण विकास मंत्री गिरिराज सिंह यांनी ‘कॅक्टस लागवड आणि त्याचा आर्थिक उपयोग’ या विषयावर बैठक घेतली असून यात चिली, मेक्सिको, ब्राझील, मोरोक्को, ट्युनिशिया, इटली, दक्षिण आफ्रिका आणि भारतातील तज्ज्ञांनीही व्हिडिओ कॉन्फरन्सद्वारे बैठकीत सहभाग घेतला. गिरीराज सिंह म्हणाले की, जैव-इंधन, अन्न आणि जैव-खतांच्या संदर्भात त्याच्या वापराचे फायदे जाणून घेण्यासाठी, कमी सुपीक जमिनीवर निवडुंग लागवडीसाठी विविध पर्याय शोधले पाहिजेत.

त्यात सध्या भारतातही आता निवडुंगाच्या व्यावसायिक वापराच्या दिशेने पावले टाकली जात असून कॅक्टस आणि इतर काही वनस्पतींपासून जैवइंधन निर्मितीसाठी कोरडवाहू भागात आंतरराष्ट्रीय कृषी संशोधन केंद्राच्या सहकार्याने भारतीय कृषी संशोधन परिषदेद्वारे मध्य प्रदेशात एक पथदर्शी प्रकल्प उभारला जाणार आहे. या उपक्रमात पेट्रोलियम मंत्रालय तांत्रिक सहाय्य करेल.

दिशा सालियन मृत्यू प्रकरणी देवेंद्र फडणवीसांची मोठी घोषणा

तसेच  जगातील किमान 20 देशांमध्ये, निवडुंग हे केवळ भारताच्या कोरड्या भागासारख्या वातावरणात व्यावसायिक पीक म्हणून घेतले जाते. कॅक्टसला खूप कमी पाणी लागते. ही एक बारमाही वनस्पती आहे जी पीक देते आणि त्याच्या उशीच्या काड्या काढल्यानंतर पुन्हा निर्माण करते. याचा उपयोग जैव-इंधन, जैव-खते बनवण्यासाठीच होत नाही, तर त्याचा उपयोग पशुखाद्य म्हणूनही करता येतो. भारतात 20 लाख हेक्टर क्षेत्रात निवडुंगाची लागवड करता येते.

या कंपनीने गुंतवणूकदारांना दिला जबरदस्त परतावा

 


Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *