शेतकऱ्यांना दिलासा! या महिन्याच्या अखेर दीड लाख टन साखर निर्यात होण्याची शक्यता, होणार फायदा


वेगवान नाशिक

साखर निर्यातीच्या दृष्टीने सध्याचा साखर हंगाम भारतासाठी खूप चांगला असेल अशी अपेक्षा आहे. म्हणून ऑक्टोबरमध्ये सुरू झालेल्या चालू हंगामात डिसेंबरअखेर १.५ दशलक्ष टन साखर निर्यात होण्याची शक्यता आहे. इंडियन शुगर मिल्स असोसिएशनचे म्हणणे आहे की बाजाराच्या अहवालावरून असे दिसून येते की 45 लाख ते 50 लाख टन साखर निर्यातीसाठी करार करण्यात आले आहेत.

आजचे राशी भविष्यः या राशीच्या लोकांनी कायदेशीर बाबींमध्ये गाफील राहू नये!

यातील सहा लाख टन साखर बाहेर पाठवण्यात आली असून या महिन्याच्या अखेरीस नऊ लाख टन साखर निर्यात होण्याची शक्यता आहे. सरकारने पणन वर्ष 2022-23 मध्ये 60 लाख टन साखर निर्यात करण्यास परवानगी दिली असून सरकार हा कोटाही वाढवू शकते. तसेच अधिक साखर निर्यातीमुळे साखर कारखानदार आर्थिकदृष्ट्या मजबूत होतील, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. त्यात कारखानदारांकडे पैसे आल्यास ते शेतकऱ्यांच्या उसाची थकबाकी देऊ शकतील. अशा प्रकारे साखर निर्यात वाढल्यास शेतकऱ्यांनाही फायदा होईल.

Share Market शेअर बाजारात जोरदार उसळी, सेन्सेक्स ६२ हजारांच्या वर उघडला

गेल्या साखर हंगामात  111 लाख टन साखर निर्यात झाली होती. तसेच सरकार साखर निर्यातीसाठी कोटा ठरवते. त्यात इंडियन शुगर मिल्स असोसिएशनचे म्हणणे आहे की, चालू ऊस गळीत हंगामात यावर्षी 15 डिसेंबरपर्यंत 82 लाख टन साखरेचे उत्पादन झाले आहे. गेल्या वर्षीच्या याच कालावधीपेक्षा हे प्रमाण सुमारे चार लाख टन अधिक आहे. त्यामुळे सर्व प्रमुख साखर उत्पादक राज्यांमध्ये या हंगामात आतापर्यंत उच्च उत्पादन झाले आहे.

अहवालानुसार, सरकार जानेवारीमध्ये विपणन वर्ष 2022-23 साठी साखर निर्यातीचा कोटा वाढवू शकते. वृत्तसंस्था रॉयटर्सने 15 डिसेंबर रोजी अन्न सचिव संजीव चोप्रा यांना देखील उद्धृत केले होते की केंद्र सरकार स्थानिक उत्पादनाचा अंदाज घेतल्यानंतर जानेवारीमध्ये अतिरिक्त साखर निर्यातीस परवानगी देण्याचा विचार करू शकते. म्हणूनच सरकारने पणन वर्ष 2022-23 मध्ये 6 दशलक्ष टन साखर निर्यात करण्यास परवानगी दिली आहे.

लव्ह जिहादला आळा घालण्यासाठी कायद्याची मागणी, हिंदु संघटना


Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *