महाराष्ट्रातील सरपंच आणि पंचायत सदस्यांना 7 वी उत्तीर्ण असणे आवश्यक


वेगवान नाशिक

औरंगाबादः राज्य सरकारने सर्व जिल्हा दंडाधिकाऱ्यांना पत्र पाठवून सरपंच आणि ग्रामपंचायत सदस्य या पदांसाठी १ जानेवारी १९९५ नंतर जन्मलेले सर्व उमेदवार किमान सातवी उत्तीर्ण असल्याची खात्री करण्यास सांगितले आहे. तसेच राज्य सचिवालयातील एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, कोविडमुळे सर्व निवडणुका पुढे ढकलण्यात आल्याने बहुतांश ग्रामपंचायती आणि पंचायत समित्यांच्या निवडणुका होणार आहेत. त्यामुळे अनेक जिल्हाधिकारी कार्यालयांनी ग्रामपंचायत कायद्याच्या कलम १३ बाबत स्पष्टीकरण मागवले होते.

आजचे राशी भविष्यः या राशीच्या लोकांना डावलण्यासाठी प्रयत्न होण्याची शक्यता!

माहितीनुसार, औरंगाबादचे जिल्हाधिकारी आस्तिक कुमार पांडे यांनी सांगितले की, सरकारच्या पत्रात असे स्पष्ट करण्यात आले आहे की, 1 जानेवारी 1995 नंतर जन्मलेल्या सर्वांना किमान इयत्ता सातवी उत्तीर्ण होण्याचे कलम लागू होईल. नंतर राज्यात होणाऱ्या सर्व ग्रामपंचायती आणि सरपंच निवडणुकांसाठी हा नियम उपयुक्त ठरेल.

LPG गॅस सिलिंडरचे दर जाहीर, पहा महाग की स्वस्त?

मात्र, राज्य सरकारने जिल्हाधिकाऱ्यांना पाठवलेल्या पत्रात ‘सरपंच’ या शब्दाऐवजी ‘सदस्य’ हा शब्द टाकण्यात आला आहे. या दुरुस्तीनुसार 1 जानेवारी 1995 रोजी किंवा त्यानंतर जन्मलेली व्यक्ती 7वीची परीक्षा उत्तीर्ण झाल्यानंतरच ग्रामपंचायत सदस्यपदासाठी अर्ज करू शकते.

या पत्रात एका रिट याचिकेवर दिलेले आदेश आणि उच्च न्यायालयाच्या इतर याचिकांचा उल्लेख करण्यात आला आहे. ज्यामध्ये असे म्हटले आहे की जनतेतून थेट निवडून आलेला सरपंच हा ग्रामपंचायतीचा पदसिद्ध सदस्य असतो. त्यामुळे हे लक्षात घेऊन 1 जानेवारी 1995 रोजी किंवा त्यानंतर जन्मलेली व्यक्ती सरपंच किंवा सदस्य म्हणून सार्वत्रिक निवडणुकीसाठी किंवा पदाच्या पोटनिवडणुकीसाठी नामनिर्देशन करण्यासाठी, शालेय शिक्षणातील किमान 7 वी परीक्षा उत्तीर्ण झाल्याचे प्रमाणपत्र किंवा सक्षम अधिकाऱ्याने प्रमाणित केलेले 7 वी समतुल्य शैक्षणिक पात्रता असलेले  प्रमाणपत्र सादर करणे बंधनकारक असेल.

नाशिकः वैद्यकीय संस्थांच्या 348 कोटी रुपयांच्या अंदाजपत्रकास मान्यता- गिरीश महाजन

 


Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *