सीएनजी-पीएनजीचे दर होणार स्वस्त


वेगवान नाशिक

नवी दिल्लीः येत्या काही दिवसांत सीएनजी आणि पीएनजीच्या किमती कमी होण्याची शक्यता आहे. गॅस किंमत पुनरावलोकन समिती सार्वजनिक क्षेत्रातील कंपन्यांच्या जुन्या फील्डमधून बाहेर पडणाऱ्या नैसर्गिक वायूसाठी किंमत मर्यादा निश्चित करण्याची शिफारस करू शकते. मात्र, अवघड क्षेत्रातून बाहेर पडणाऱ्या गॅसच्या किंमती सूत्रात कोणताही बदल होणार नाही.

आजचे राशी भविष्यः या राशीच्या लोकांना येत्या काळात राजयोग

तसेत नियोजन आयोगाचे माजी सदस्य किरीट एस पारेख यांच्या नेतृत्वाखालील समिती आपला अहवाल अंतिम करत आहे. ही समिती येत्या काही दिवसांत आपला अहवाल सरकारला सादर करू शकते, असे अधिकाऱ्यांचे म्हणणे आहे. किरीट पारेख समितीला भारतातील गॅस-आधारित अर्थव्यवस्थेला चालना देण्यासाठी बाजाराभिमुख, पारदर्शक आणि विश्वासार्ह किंमत व्यवस्था सुनिश्चित करण्यासाठी मार्ग सुचविण्याचे आदेश देण्यात आले होते. त्यात अंतिम ग्राहकाला वाजवी दरात गॅस मिळावा, असा निर्णयही समितीला घ्यायचा होता.

महिलांबाबत केलेल्या वादग्रस्त वक्तव्यावर रामदेव बाबांचा माफीनामा

अधिका-यांनी सांगितले की समिती दोन भिन्न किंमत व्यवस्था सुचवू शकते. ऑइल अँड नॅचरल गॅस कॉर्पोरेशन (ओएनजीसी) आणि ऑइल इंडिया लि. OIL च्या जुन्या क्षेत्रातून बाहेर पडणाऱ्या गॅससाठी किंमत मर्यादा निश्चित करण्याची शिफारस केली जाऊ शकते. या क्षेत्रांमध्ये बराच काळ खर्च वसुली केली जात आहे. हे सुनिश्चित करेल की किंमती उत्पादन खर्चापेक्षा कमी होणार नाहीत, जसे की गेल्या वर्षी झाले. तसेच, ते सध्याच्या दरांप्रमाणे विक्रमी उच्चांकापर्यंत वाढणार नाही.

याशिवाय, समिती अवघड भागातून गॅससाठी वेगळा फॉर्म्युला सुचवू शकते, असे अधिकाऱ्यांनी सांगितले. कठीण क्षेत्रांमध्ये खोल समुद्र क्षेत्र किंवा उच्च दाब, उच्च तापमान क्षेत्रांचा समावेश होतो. हे सध्याचे पेमेंट फॉर्म्युला जास्त दराने कायम ठेवण्याची शक्यता आहे. तसेच बाजारावर आधारित किंमतीमुळे नवीन गुंतवणुकीला प्रोत्साहन मिळेल आणि जागतिक कंपन्या येथे येतील, असे ते म्हणाले.

राष्ट्रीय नायकांची बदनामी थांबवावी राज ठाकरेंचे भाजप आणि काँग्रेसला आवाहन


Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *