राजधानी आणि परिसरात घोंघावतोय 7.9 रिश्टर स्केल तीव्रतेच्या भूकंपाचा धोका


वेगवान नाशिक

नेपाळमध्ये शनिवारी आलेल्या 5.4 तीव्रतेच्या भूकंपाचे (Earthquake Delhi) धक्के दिल्ली आणि राष्ट्रीय राजधानी क्षेत्र (NCR) ते उत्तराखंडपर्यंत जाणवले. हा भूकंप उत्तराखंडमधील पिथौरागढच्या पूर्व-दक्षिणपूर्व 101 किमी अंतरावर झाला.

आठवडाभरापूर्वीही दिल्लीत भूकंपाचे धक्के जाणवले होते. त्याचवेळी पुन्हा भूकंपाचे धक्के बसल्याने पुढील धोक्याची भीती लोकांमध्ये निर्माण झाली आहे. मात्र, ही भीतीही रास्त आहे कारण नेपाळ, अफगाणिस्तान, पाकिस्तान किंवा आसपासच्या भागात जेव्हा जेव्हा भूकंप होतो तेव्हा त्याचा परिणाम दिल्लीतही दिसून येतो. आतापर्यंत भूकंपाचे धक्के धोकादायक नव्हते, परंतु माध्यमांच्या मते, सरकारच्या एका अहवालात असे सांगण्यात आले आहे की, दिल्लीवर मोठ्या भूकंपाचा धोका आहे.

मोठ्या भूकंपाचा धोका
मीडिया रिपोर्ट्सनुसार राजधानी दिल्लीत केव्हाही 7 ते 7.9 रिश्टर स्केल तीव्रतेचा भूकंप येऊ शकतो. त्याच वेळी, या तीव्रतेच्या भूकंपामुळे राजधानीत मोठा विध्वंस होऊ शकतो. 2015 मध्ये नेपाळमध्ये ज्या भूकंपाने हाहाकार माजवला होता, त्याची तीव्रता 7.8 एवढी होती. आता या धोक्याचा सामना करण्यास दिल्ली तयार आहे का, हा प्रश्न आहे?

इमारती करू शकणार नाहीत हादरे सहन
एका अहवालानुसार, दिल्लीत सहा रिश्टर स्केलपेक्षा जास्त भूकंप झाल्यास मोठ्या प्रमाणावर जीवित आणि मालमत्तेची हानी होण्याची शक्यता आहे. दिल्लीतील निम्म्याहून अधिक इमारती हा धक्का सहन करू शकणार नाहीत.

त्याचबरोबर दाट लोकसंख्येमुळे मोठ्या प्रमाणात जीवितहानी होण्याची शक्यता आहे. विशेष म्हणजे हा धोका माहिती असतानाही दिल्लीत ते टाळण्यासाठी ना उपाय योजले गेले ना इमारती बांधताना काळजी घेतली गेली.

नेपाळमध्ये एका आठवड्यात तीन भूकंप
नेपाळच्या नॅशनल भूकंप मॉनिटरिंग अँड रिसर्च सेंटरच्या मते, शनिवारी झालेल्या भूकंपाचे केंद्र 29.28 अंश उत्तर अक्षांश आणि 81.20 अंश पूर्व रेखांशावर बझांग जिल्ह्यातील पाताडेबल येथे 10 किमी खोलीवर होते. नेपाळमध्‍ये आठवडाभरातील हा तिसरा भूकंप आहे, मात्र यामुळे जीवित किंवा वित्तहानी झाल्याची कोणतीही माहिती नाही. काठमांडूपासून 460 किमी पश्चिमेला असलेल्या बझांग जिल्ह्यात संध्याकाळी 7.57 वाजता भूकंप आला, त्यामुळे लोकं घाबरून घराबाहेर पडले.


Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *