Health जर तुमची झोप पूर्ण होत नसेल तर तुम्हाला होईल हा आजार


वेगवान नाशिक

कमी झोपेमुळे वजन वाढते. काही लोक वजन कमी करण्यासाठी मेहनत घेतात. पण रात्री उशिरा झोपतात आणि सकाळी लवकर उठतात. या दिनचर्येमुळे तुम्ही जिममध्ये जाऊनही वजन कमी करू शकत नाही. या उलट वजन वेगाने वाढते. चुकीची जीवनशैली, ताणतणाव इत्यादी गोष्टींमुळे बरेच लोक निद्रानाशच्या समस्येने त्रस्त आहेत. अनेक जण झोप पूर्ण होत नसल्याची तक्रार करतात. अर्धवट झोपेमुळे कामावर लक्षही लागत नाही. अर्धवट झोपेचे परिणाम पाहून तुम्हाला झोपेचे महत्त्व कळेल.

लठ्ठपणा वाढतो: वजन कमी करण्यासाठी संतुलित आहार आणि संतुलित जीवनशैली असणे आवश्यक आहे. झोपेची कमतरता तुम्हाला अनेक आजारांना बळी पडू शकते. जर तुम्ही दिवसातून 5 तासांपेक्षा कमी झोपत असाल तर तुम्हाला अनेक आरोग्य समस्या उद्भवू शकतात.

झोपेच्या कमतरतेमुळे लठ्ठपणा झपाट्याने वाढत असल्याचे अनेक संशोधनातून समोर आले आहे. एपिडेमियोलॉजिकल अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की अपुरी झोप लठ्ठपणाचा धोका वाढवते. अभ्यासानुसार, झोपेच्या कमतरतेमुळे व्यक्तीची भूक वाढते आणि व्यक्ती जास्त कॅलरी वापरते. चला जाणून घेऊया झोपेच्या कमतरतेमुळे कोणत्या समस्यांना सामोरे जावे लागते.

नैराश्य आणि चिंता: झोप पूर्ण झाल्यावर तुमची उदासीनता आणि चिंता दूर होते. तुमच्या शरीराला थकवा जाणवत नाही. ६-७ तासांची झोप तुमचे मन निरोगी ठेवते. या उलट झोप पूर्ण नसेल तर नैराश्य आणि

चिंता वाढते.
रक्तदाब वाढू शकतो: कमी झोपेमुळे रक्तदाब वाढू शकतो. झोपेच्या कमतरतेमुळे, एखाद्या व्यक्तीला न्यूरोबायोलॉजिकल समस्या आणि शारीरिक ताण येतो, ज्यामुळे मेंदूचे कार्य बिघडू लागते, ज्यामुळे रक्तदाबाची समस्या उद्भवू शकते

मधुमेह: झोप कमी झाल्यामुळे मधुमेह होण्याचा धोका वाढतो. झोपेच्या कमतरतेमुळे इन्सुलिनची पातळी कमी होऊ लागते, त्यामुळे रक्तातील साखरेची पातळी वाढू लागते. झोपेच्या कमतरतेमुळे टाइप-2 मधुमेहाचा धोका वाढतो.

म्हातारपण वयाच्या आधी दिसते: कमी झोपेमुळे तुम्ही अकाली वृद्ध होऊ शकता. पाच तासांपेक्षा कमी झोप घेणाऱ्या व्यक्तीच्या त्वचेवर नकारात्मक परिणाम होतो. त्यांच्या पापण्या गळू लागतात. डोळ्यांजवळ सुरकुत्या वाढू लागतात, डोळ्यांजवळ काळी वर्तुळे आणि सुरकुत्या दिसू लागतात.


Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *