सायरस मिस्त्री कार अपघात प्रकरणात IRF चा धक्कादायक अहवाल


वेगवान 

मुंबई : टाटा सन्सचे माजी चेअरमन सायरस मिस्त्री (Cyrus Mistry) यांच्या कार अपघाताबाबत इंटरनॅशनल रोड फेडरेशनच्या अहवाल समोर आला आहे. यामध्ये रस्ता सुरक्षेचे उल्लंघन स्पष्टपणे अधोरेखित केले आहे. ते मर्सिडीज GLC SUV ने प्रवास करत होते. या घटनेनंतर अनेकांनी यावर दु:ख व्यक्त केले होते.

यावर आता जगभरातील चांगल्या आणि सुरक्षित रस्त्यांसाठी काम करणाऱ्या जिनिव्हा-आधारित जागतिक रस्ते सुरक्षा संस्था, इंटरनॅशनल रोड फेडरेशन (IRF) च्या इंडिया चॅप्टरच्या टीमद्वारे रस्ता सुरक्षा ऑडिट करण्यात आले.

महाराष्ट्रातील मंडोरे आणि गुजरातमधील आच्छाद दरम्यानच्या NH-48 च्या 70 किमीच्या पट्ट्यात हे ऑडिट करण्यात आले. मीडियाला जारी केलेल्या निवेदनात, IRF ने खराब देखभाल, ड्रायव्हर्सना मार्गदर्शन करण्यासाठी अपुरे चिन्ह, दोन डझन पेक्षा जास्त ओपन मीडियन, आणि रस्ता चिन्हे आणि चिन्हांचा अभाव याबद्दल गंभीर चिंता व्यक्त केली आहे. या महिन्याच्या सुरुवातीला याच मार्गावर सायरस मिस्त्री आणि कारमधील अन्य एका व्यक्तीचा मृत्यू झाला होता.

केके कपिला, अध्यक्ष, इमेरिटस, IRF म्हणाले, “देशाला हादरवून सोडणाऱ्या पालघरमधील भीषण अपघाताच्या अवघ्या एका आठवड्यानंतर ऑडिट करण्यात आले. IRF ने सांगितले की, हे ऑडिट भारतीय राष्ट्रीय महामार्ग प्राधिकरणाच्या (NHAI) संमतीनंतर करण्यात आले होते. हा अहवाल MoRTH आणि NHAI कडे कारवाईसाठी सादर करण्यात आला आहे.”

या ऑडिटमध्ये पुढे असे आढळून आले की या मार्गावर अनेक मोठ्या आणि किरकोळ संरचना आहेत ज्यात उड्डाणपूल, अंडर पासेस, पूल आणि कल्व्हर्ट यांचा समावेश आहे. IRF-इंडिया चॅप्टरचे अध्यक्ष एम.आर. सतीश पारख म्हणाले, “NH-48 चा 70 किमीचा भाग हा सहा लेनचा महामार्ग आहे ज्यात दोन कॅरेजवे आहेत. डावीकडे असलेला सूर्या नदीचा पूल (LHS) अपवाद आहे जिथे मिस्त्री यांची कार अपघात झाला.

अशा दुर्दैवी आणि दुःखद अपघातांची पुनरावृत्ती होऊ नये यासाठी अहवालात अनेक शिफारसी देखील केल्या आहेत. यामध्ये पूल सुरू होण्यापूर्वी विविध ठिकाणी अनेक धोक्याचे फलक लावण्याचा समावेश आहे. तसेच न्यू जर्सी प्रमाणेच काँक्रीट बॅरिअर बसवण्याची शिफारस केली आहे.

सायरस मिस्त्री आणि आणखी एका व्यक्तीच्या दुःखद मृत्यूने देशातील रस्ते सुरक्षा नियमांकडे लक्ष वेधले आहे आणि त्यांच्या अंमलबजावणीवर लक्ष केंद्रित करून चांगल्या पायाभूत सुविधांची गरज आहे. देशभरात असे आढळून आले आहे की कार स्वार मागील सीटवर सीटबेल्ट वापरत नाहीत. जागरूकतेचा अभाव आणि नियमाच्या अंमलबजावणीतील हलगर्जीपणा ही दोन महत्त्वाची कारणे आहेत.

मात्र, आता अनेक राज्यांतील पोलीस अधिकाऱ्यांनी याचा तपास करण्यासाठी जोरदार मोहीम सुरू केली आहे. महामार्ग विभागांसाठी संबंधित अधिकाऱ्यांना जबाबदार धरण्याची मागणी देखील आहे. सर्व कार आणि प्रकारांमध्ये 6 एअरबॅग अनिवार्य करण्यासाठी लवकरच आणल्या जाणार्‍या कायद्यासह कार निर्मात्यांना त्यांच्या संबंधित उत्पादनांमध्ये सुरक्षा मानकांची अंमलबजावणी करण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.

 


Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *